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1.0  NJIA ZA CHUMVI SAMAK

1.1 Kusasha kwa mchanganyiko ya maji ya chumvi ambay 
samaki hutiwa suluhisho la chumvi katika maji 

a) Zuluhisho nyingi za mchanganyiko ya maji ya chumvi hutoka
kati ya 80-100% ambayo ni 270-360g ya chumvi / lita moja ya
maji. Mazoezi mazuri ya kuangazia brashi ni pamoja na kupima
nguvu ya mchanganyiko ya maji ya chumvi  mara kwa mara,
tumia chumvi bora tu, na tengeneza mchanganyiko ya maji
mpya kwa kila kundi la samaki na kuondolewa kwa scum
ambayo iko kwenye uso wa mchanganyiko ya maji.

b) Ingiza samaki katika mchanganyiko ya maji ya chumvi iliyojaa
kama dakika 20 kwa samaki wa 7cm.

c) Jua kavu kwenye kwa rafu zilizoinuliwa kwa masaa 16-18.
d) Samaki m ay kuwa kirahisi moshi d katika hatua hii kutegemea

upendeleo wateja.
e) Pakia bidhaa ya mwisho katika mifuko ya plastiki ili kuzuia

kukausha zaidi wakati wa kiangazi na kulinda dhidi ya uchafuzi
na ujuaji.

f) Bidhaa kama hiyo inaweza kuwa na maisha ya rafu hadi miezi
sita.

g) Bakteria yenye uvumilivu wa chumvi haikua ikiwa samaki
imekaushwa vizuri au imeingia kabisa kwenye mchanganyiko
ya maji ya chumvi.

1.2 Kukausha kavu ambayo chumvi ya punjepunje hutiwa
kwenye uso wa samaki

a) Kusasha kwa Kench ni wakati chumvi ya granular hutiwa
ndani ya uso wa samaki wanaogawanyika, samaki hutiwa na
kunyunyizia chumvi kati ya kila safu, na kioevu (kachumbari)
ambayo fomu inaruhusiwa kumaliza.
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b)  Samaki iliyotiwa chumvi kwenye chumvi sa (kloridi ya 
 sodiamu - NaCl) labda laini na ya manjano. Ikiwa kalsiamu na 
 chumvi ya magnesiamu zipo, zinatoa rangi nyeupe ambayo 
 inatoa ladha kali.      
 
c)  Chumvi inayotumiwa kwenye samaki inapaswa kuwa na 
 angalau 95% kloridi ya sodiamu na kuwa kavu iwezekanavyo.  
 Ikiwa chumvi isiyo sa ni yote yanayopatikana, uchafu mwingi 
 wa kalsiamu na magnesiamu unapaswa kuosha kwa kutumia 
 maji sa kwa sababu chumvi la kalsiamu na magnesiamu 
 halifutwa haraka kama NaCl (kloridi ya sodiamu).      
 
d) Katika kuweka chumvi kavu, mchanganyiko wa ukubwa kubwa 
 na faini nafaka ni ilipendekeza kwa sababu, pamoja na kwamba  
 nafaka faini ya preferred katika kufanya Mchanganyiko ya maji 
 ya chumvi s sababu Inachanganya haraka katika maji, kama ni 
 kutumika moja kwa moja kwenye samaki, husababisha pia 
 kuondolewa haraka ya maji kutoka uso ambao basi ugumu na 
 huzuia kupenya kwa chumvi ndani, hali inayoitwa 'chumvi 
 kuchoma'.  
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2.0 MNYORORO WA THAMANI YA SATO NA CHUMVI
 NASANGARA 

Usafiri

Mandalizi

Kuweka 
chumvi, 
Kukausha

Uhifadhi

Usafiri 
kwenda 
sokoni
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3.0 MALIGHAFI ILIYOPOKELEWA KUTOKA KWA 
 BIDHAA ZA SAMAKI YA USINDIKAJI WA SAMAKI NA 
 VIWANDA VYA KUUZA NJE 

3.1  Mazoea Mabaya 
a)  Kupokea maligha iliyochafuliwa.      
b)  Vituo duni vya usarishaji.      
c)  Usa mbaya wa vyombo.  
d)  Usa mbaya wa kibinafsi mfano nguo chafu, vidole.      
e)  Tabia duni za utunzaji, mfano kutupa bidhaa ardhini, kupaa 
 samaki.     
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3.2 Mazoea Muzuri 
a) Wasindikaji wanapaswa kuhakikisha kuwa hawanunua samaki  
 walioharibiwa au bidhaa za kwa sababu ubora wa bidhaa 
 iliyosindika itakuwa duni.      
b)  Bidhaa zilizopatikana kutoka kiwanda kwa kuweka chumvi 
 inapaswa kuwekwa kwenye vyombo sa wakati zinapokelewa        
c)  Hakikisha kuwa maligha husarishwa katika vifaa vya ulinzi na 
 vya usa.      
d)  Hakikisha usa wa watu wanaoshughulikia bidhaa.     
e)  Epuka utunzaji wa mazoea ambayo yanaweza kusababisha   
 kuchafuliwa kwa bidhaa mfano kumwagika, kupitiwa kwa 
 bidhaa za samaki, kutupa ardhini nk.      
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4.0 MALIGHAFI YA SAMAKI ILIYOPOKELEWA NA 
 WAENDESHAJI MAFUNDI MOJA KWA MOJA 
 KUTOKA KWA TOVUTI YA KUTUA

4.1 Mazoea Mabaya
a)  Matone na uporaji wa maligha ardhini wakati wa kutua.      
b)  Uchafuzi wa samaki wa ardhini na maji machafu ya pwani.      
c)  Kunyunyizia maji machafu au uchafuzi wa msalaba na maji 
 machafu ya taka.      
d)  Tabia duni za utunzaji na afya duni ya wafanyikazi.      
e)  Uwezo wa uchafu kutoka kwa wanyama na ndege.   
 wanaozururika kwenye maeneo ya kutua.      
f) Ukolezi unaowezekana kutoka kwa usimamizi duni wa taka.       
g) Mduo wa jua moja kwa moja.      
h) Mapokezi ya samaki walioharibiwa kutoka maeneo ya kutua.     
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4.2 Mazoea Muzuri 
a)  Katika tovuti za kutua, samaki wa maligha hawapaswi 
 kutupwa ardhini lakini walipokea moja kwa moja kwenye 
 vyombo sa.
b) Utunzaji unapaswa kuchukuliwa wakati wa kupata samaki 
 kutoka kwenye boti ili kuzuia kuwasiliana na maji machafu ya 
 bahari.      
c) Samaki bora tu anapaswa kupokelewa.      
d) Wafanyikazi wanapaswa kuwa na mavazi ya kinga kama aproni, 
 glavu na buti kwa matumizi ya kushughulikia samaki wa 
 maligha.     
e) Hakikisha usa wa wafanyikazi na tabia nzuri za utunzaji.      
f) Hakikisha usimamizi sahihi wa vifaa vya taka / takataka.       
g) Acha wanyama na ndege kutoka eneo la kufanya kazi kwenye 
 tovuti ya kutua na vituo vya usindikaji wa ufundi.      
h)  Kutoa kumwaga / kinga dhidi ya mionzi ya jua.    
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5.0 USAFIRI 

5.1  Mazoea Mabaya
a) Matumizi ya vyombo vichafu au picha.
b) Kusarisha mizoga iliyo wazi na bidhaa zingine za kiwanda  

nyuma ya lori.     
c) Kukosa kudumisha mnyororo wa baridi wakati wa usarishaji
d) Usari na bidhaa zingine mfano mafuta, matairi ya gari, mkaa

na chakula.
e) Mfumo duni wa mifereji ya maji ya vyombo vya usarishaji wa

samaki.
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5.2 Mazoea Muzuri 
a) Pale ambapo inawezekana maligha samaki kupatikana lazima 
 mara moja iced na icing lazima iimarishwe hata wakati wa 
 usari kwa ajili ya usindikaji zaidi (kuweka chumvi).      
b) Ambapo haiwezekani icing, maligha inapaswa kusarishwa na 
 kufunikwa katika vyombo sa au picha kwenye hali ya hewa 
 baridi inapowezekana.      
c) Watu hawapaswi kukaa juu ya samaki au bidhaa za nyuma ya  
 picha / malori.      
d) Samaki au mifupa inapaswa kufunikwa na tarpaulin ili kuzuia 
 uchafuzi na vumbi.      
e) Epuka usarishaji na bidhaa zingine zinazoweza kuharibika, 
 kuharibu au kuchafua bidhaa za samaki.      
f)  Hakikisha mifereji inayofaa ya usarishaji wa samaki.       
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6.0  MAANDALIZI (KUOSHA, KUSAGA MATUMBO NA 
 KUSONGESHA)

6.1 Mazoea Mabaya 
a) Usa mbaya wa nyuso za kazi.      
b) Usimamiaji duni wa utupaji wa taka kutoka kwa samaki wa 
 matumbo na samaki waliyopikwa.      
c) Usa wa wafanyikazi duni.      
d)  Usa duni wa majengo ya kazi.      
e)  Tumia tena maji yale yale yanayotumika kusasha bidhaa      
f)  Utupaji ovyo wa maji taka.       
g)  Matengenezo yasiyofaa ya usindikaji.      
h)  Kufanya kazi kwa nyuso zisizofaa, zisizo na uchafu.     
ii)  Ukiaji usiozuiliwa wa watu wote, wanyama na ndege kwa 
 maeneo ya kusindika na kukausha.       
j)  Hali mbaya kiafya ya wafanyikazi (vidonda vilivyoambukizwa na 
 vijidudu na magonjwa ya kuambukiza)       
k)  Usa wa mazingira ya karibu.      
l)  Tabia duni za utunzaji.       
m)  Inachakata na kukausha maeneo ambayo hayajalindwa 
 kutokana na vumbi, wadudu wadudu, wanyama waliopotea, 
 maji ya mvua, matope na maji machafu ya maji machafu.    
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6.2 Mazoea Muzuri 
a)  Tumia samaki sa tu kwa bidhaa nzuri ya mwisho.      
b)  Wigo na mgawanyiko, uwe kichwa kabla ya kugawanyika 
 isipokuwa vichwa vinahitajika.      
c)  Ondoa yote lakini mkia wa tatu wa mfupa wa nyuma.      
d)  Sa kwa uangalifu, futa matundu, ini na utando wa gill.      
e)  Piga mwili mbali na ngozi lakini sio kupitia hiyo.      
f)  Osha, loweka katika 10% mchanganyiko ya maji ya chumvi 
 kwa dakika 30.       
g)  Mimina maji kwenye samaki kabla ya kukausha.      
h)  Wafanyikazi wanapaswa kuwa na vifaa vya kuogezea (gia ya 
 mdomo / pua), aproni, buti za zi , ngozi ya kichwa na glavu za 
 mikono.     
hi)  Sehemu ya kazi inapaswa kuinuliwa kutoka ardhini, 
 imetengenezwa kwa nyenzo sa kwa mfano aluminium, stain 
 chini ya chuma au matundu ya chuma.       
j)  Meza / vifaa vya kazi vinapaswa kumaliza maji kwa usalama wa 
 jumba la kazi. 
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k)  Wafanyikazi wanapaswa kuwa sa kwa afya na wale walio na 
 maambukizo ya kuambukiza hawaruhusiwi kugusa bidhaa      
l)  Punguza upatikanaji wa watu, wanyama na ndege kwa maeneo 
 ya kusindika na kukausha.       
m)  Angalia mara kwa mara matibabu kwa washughulikiaji.    
n)  Fanya usindikaji katika maeneo yaliyohifadhiwa ili kuzuia 
 vyanzo vyote vya uchafuzi unaoweza kutokea. 
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7.0 KUWEKA CHUMVI
     
7.1 Mazoea Mabaya
a)  Matumizi ya aina duni ya chumvi.      
b)  Usa mbaya wa vifaa na vyombo.     
c)  Usa wa wafanyikazi duni.      
d)  Kushindwa kusasha vizuri bidhaa kabla ya kukauka.      
e)  Hifadhi duni ya chumvi iliyofunguliwa tayari ambayo inaweza 
 kubaki baada ya matumizi.      
f)  Utumiaji tena na utumiaji mbaya wa chumvi. 
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7.2 Mazoea Muzuri 
a) Chumvi kwa chumvi ya samaki inapaswa kusarishwa na 
 kuhifadhiwa kavu na kihifadhiwa na kufunikwa katika mifuko ya   
 chumvi, vyumba vya kuhifadhia, vyombo au kwenye mifuko ya 
 plastiki.
b) Ili kupunguza maambukizo ya samaki iliyo na chumvi matumizi 
 ya chumvi inapaswa kuepukwa.
c) Ubora wa chumvi inayotumiwa katika kuweka chumvi ya 
 samaki inapaswa kufaa kwa bidhaa ya mwisho.
d) Chumvi iliyosashwa ( karibu na Sodium Chloride) inahitajika 
 kwa kukausha-kavu kwa samaki yenye mafuta.
e) Kalsiamu nyingi inaweza kupunguza kiwango cha kupenya kwa 
 chumvi kwa kiwango ambacho uharibifu unaweza kutokea.
f) Saizi ya granules za chumvi zinazotumiwa inapaswa 
 kuzingatiwa kwa uangalifu (mchanganyiko wa chembe kubwa  
 na ndogo zinaweza kuzingatiwa kwa bidhaa bora.
g) Matumizi ya granules za chumvi sa sana zinaweza kusababisha 
 umbo la mihimili ambayo haifai kwa kuhakikisha usambazaji wa 
 chumvi kwenye samaki.
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h) Matumizi ya granua zenye chumvi kali zinaweza kusababisha 
 uharibifu kwa mwili wa samaki wakati wa kukausha na inaweza 
 kupunguza kiwango cha kukomaa.
ni) Fuwele ndogo za chumvi zinapaswa kutumiwa kwa kukausha 
 kavu ya samaki wenye mafuta na fuwele kubwa kwa samaki 
 konda.
j) Samaki iliyo na chumvi inapaswa kupangwa katika aina, saizi na 
 viwango kulingana na aina ya biashara kwa soko husika.
k) Chumvi dhaifu inapaswa kutolewa kwa samaki kabla ya 
 kuchagua na chumvi mpya inapaswa kuongezwa kabla ya 
 ufungaji; Mchakato wote unapaswa kufanywa haraka ili 
 kupunguza uharibifu.
l) Mchanganyiko wa fuwele kubwa na ndogo zinapaswa 
 kutumiwa kwa kukausha kavu na kioo kubwa mara mbili kama 
 vile vidogo.
m) Samaki bora kwa kuweka chumvi ni samaki mdogo mzima au 
 llets za samaki kubwa. Samaki kubwa ya mafuta haifai 
 kukaushwa nzima, badala yake imegawanyika; Ondoa guts 
 kufunua eneo kubwa la uso kwa kuwasiliana na chumvi.
n) Tumia 1kg ya chumvi kwa kila kilo 3 ya samaki ya kugawanyika
o) Katika kuweka chumvi, wasindikaji wanapaswa kutumia safu. 
 nyembamba ya chumvi kwenye jukwaa la kuweka chumvi,  
 kisha kwenye uso uliokatwa na kuweka samaki kwa safu moja 
 kwenye jukwaa, kata upande. Baada ya safu ya kwanza 
 kunyunyiza na chumvi zaidi, paka safu inayofuata ya samaki juu 
 ya kwanza na upande wa ngozi chini.
p) Mbadala samaki na tabaka za chumvi na wanayo ngozi dhidi ya 
 ngozi na nyuso zilizokatwa dhidi ya nyuso zilizokatwa kwani 
 rundo linashughulikiwa.
q) Ngozi lazima kushinda juu ya mwisho safu na kufunikwa na 
 safu nene ya s alt . Funika rundo.
r) Acha hadi siku inayofuata na kupumzika tena kutumia chumvi 
 zaidi kama inahitajika, hii inasaidia kuondoa maji zaidi kutoka 
 kwa samaki.
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s) Kwa samaki zaidi ya chumvi kwa masaa 24 na samaki wenye 
 chumvi kidogo, acha samaki vimepakwa masaa 6-12 tu.
t) Samaki kubwa imegawanyika kabla ya chumvi, hii huongeza 
 eneo la uso na hupunguza kina cha mwili ambacho chumvi 
 inastahili kupenya.
u) Daima hakikisha bidhaa sa na nyuso za kazi kabla ya kukauka
v) Wafanyikazi wanapaswa kuvaa gia za kinga.
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8.0 KUKAUSHA

8.1 Mazoea Mabaya
a)  Kukausha samaki ardhini.      
b)  Samaki kavu vizuri.      
c)  Usumbufu au ukosefu wa mfumo wa mifereji ya maji.      
d)  Ukosefu wa rafu zilizoinuliwa za kukausha na kukausha samaki 
 kwenye ardhi.      
e)  Matumizi ya vifaa vichafu kama tarpaulin kukausha samaki au 
 wakati mwingine kukausha samaki mvua moja kwa moja 
 kwenye ardhi.      
f)  Kufanya kukausha katika maeneo yenye uwepo wa uchafu   
 kutoka kwa vumbi, gari au mafusho ya viwandani, taka na maji 
 ya mvua yanayoweza kutolewa nk.       
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8.2 Mazoea Muzuri 
 Njia bora kwa ajili ya kukausha samaki chini ya hali ya 
 kawaida s ni;
a)  Kuongeza samaki juu ya ardhi na 1m, hii huongeza harakati za 
 hewa na inaruhusu hewa kupita chini yao , na hivyo samaki   
 hukauka kutoka nyuso za juu na chini.      
b)  Samaki iliyowekwa kwenye rafu zilizoinuliwa juu ya ardhi 
 haziwezi kuchafuliwa na mavumbi au mchanga na zinalindwa 
 kutoka kwa wanyama.   
c) Samaki kavu kwenye rafu zilizoinuliwa wanaweza kulindwa 
 kwa urahisi kutokana na mvua kwa kuwafunika na shuka za 
 plastiki. Samaki ardhini inaweza kulindwa kutokana na mvua 
 lakini sio kutoka kwa maji yenye matope ardhini.      

d)  Kuteremsha rafu zilizoinuliwa huruhusu maji yoyote ya ziada 
 juu ya uso wa samaki kukimbia, mfano maji yaliyowekwa 
 kwenye gill au mifuko ya mwili inaweza kusababisha uharibifu 
 na au kuongeza nyakati za kukausha.      
e)  Rafu zilizoinuliwa inapaswa kuwekwa mbali na misitu au  
 majengo makubwa ambayo yatapunguza harakati za hewa.      
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f)  Ni muhimu kuondoa samaki kutoka kwenye rafu zilizoinuliwa 
 usiku au wakati wa mvua wakati unyevu huelekea kupanda. 
 Ikiwa samaki wamefungwa usiku kucha na kufunikwa na 
 plastiki, ngozi ya maji itapunguzwa, na wanaweza kuwekwa nje 
 kwa kukausha zaidi siku inayofuata.       
g)  Ikiwa samaki wa waandishi wa habari piled usiku kwa kuweka  
 uzito juu ya mwingi wa samaki, harakati ya maji kwa uso  
 watahamasishwa na kiwango cha kukausha utaongezeka.      
h)  Mimina na uwekeuke, ikiwa hali ya kukausha ni nzuri, kavu 
 kwenye kivuli na sio moja kwa moja kwenye jua.    
Ii)  Ondoka kwenye rafu zilizoinuliwa za kukausha wakati wa 
 usiku wa kwanza, baada ya hapo, ondoa samaki na uwaandike  
 chini ya shinikizo kila usiku hadi kukausha kukamilika, ukitumia  
 shinikizo kubwa na nyakati za waandishi wa habari mrefu hadi 
 mwisho wa kipindi cha kukausha.
j)  Endelea kubadilisha kukausha na kushinikiza hadi hakuna uzito 
 zaidi uliopotea, duka na bale       
k)  Samaki haipaswi kukaushwa ardhini kwani huambukizwa kwa 
 urahisi na mabuu ya kuruka ambayo hukaa kwenye mchanga 
 na kuhamia kulisha juu ya malisho.      
l)  Samaki inapaswa kukaushwa kabisa ili kunusa harufu kutoka 
 kwa ladha ambazo huvutia nzi kwa bidhaa za samaki       
m)  Nzi nzi huweka mayai kwenye samaki sa na wakati wa hatua 
 za mwanzo za kukausha. Nzi hawa huwa wanavutiwa sana na 
 samaki wanapokauka.    
n)  Kukata samaki kwa kutosha na kwa haraka kwa samaki kabla 
 ya kutokwa na mayai ndani ya nzi wa mabuu hupunguza shida. 
 Mara samaki wamekauka vya kutosha kumaliza shida za 
 kuruka, huwa wanashambuliwa na wadudu wa mende.     
o)  Kusasha au kuweka chumvi kabla ya kukausha mara nyingi 
 huzuia shambulio la angani. 
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p) Uharibifu wa nzi wa nyumba unaweza kupunguzwa kwa 
 kunyunyiza dawa ya wadudu wa kiwango cha chakula chini ya 
 matuta ya kukausha. Dawa hiyo haipaswi kuruhusiwa kuchafua 
 samaki na lazima iwe kemikali salama inayotambulika kwa 
 matumizi karibu na chakula.      
q)  Matumizi ya wadudu inapaswa kutumiwa na watu waliofunzwa 
 na waliofunzwa vizuri na kutumika tu ikiwa njia zingine za 
 kuzuia kama matumizi ya chumvi au mbinu bora za kukausha 
 na vifaa vya kuhifadhi vyema zimeshindwa. Dawa salama na 
 yenye ufanisi ambayo inaweza kutumika kudhibiti nzi na 
 kuambukiza kwa mende katika samaki ni Pirimiphos- methyl,  
 lakini wazalishaji lazima kuhakikisha kiwango cha mabaki cha 
 10mg / kg.      
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9.0 UHIFADHI

9.1 Mazoea Mabaya
a)  Matumizi ya duka zilizo wazi bila madirisha ya nyavu, kufuli n.k.      
b)  Mdogo au hakuna aeration katika kituo cha kuhifadhi.      
c)  Matumizi ya sehemu chafu za uhifadhi.      
d)  Uhifadhi wa kemikali au vitu kwenye duka moja na samaki.      
e)  Uhifadhi wa bidhaa moja kwa moja kwenye sakafu.      
f)  Kuhifadhi katika maeneo tayari yaliyoathirika au na uwezekano 
 wa infestation na panya na wadudu s kama mende n.k.       
g)  Kupata maduka katika maeneo yenye uchafuzi wa mazingira 
 k.v karibu na vyoo, sehemu za ukusanyaji wa takataka au 
 maeneo yanayokabiliwa na mafuriko.      
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9.2 Mazoea Muzuri 
a)  Uhifadhi mzuri wa samaki walio na chumvi / kavu huzuia 
 bidhaa kutoka kwa kuchukua maji na kuwa hatari ya uharibifu.      
b)  Store s kuhifadhiwa baridi, kavu na hewa ya kutosha.      
c)  Jengo la s linapaswa kulindwa dhidi ya kuingia kwa wadudu, 
 ndege na panya.      
d)  Acha mbali mende ambao huonekana kama alama ndogo 
 kahawia juu ya samaki wakati wa kuhifadhi, katika hali ya 
 unyevunyevu au ikiwa samaki haijapishwa kavu; weka samaki 
 waliohifadhiwa, angalia samaki waliohifadhiwa kila mara na  
 uuze samaki haraka.      
e)  Kwa upande wa samaki iliyo na chumvi kuna bakteria ambayo 
 hukua wakati wa kuhifadhi samaki na bidhaa zenye chumvi 
 nyingi ili kutoa alama za rangi ya waridi. Ili kuzuia hili, kausha  
 samaki vizuri na uiweke kavu na utumie chumvi bora tu kwa 
 kukausha.      
f)  Ili kupunguza mduo wa inzi, samaki wanapaswa kuwekwa
 wenye vyombo vilivyofunikwa wakati wa kusarisha na 
 kuhifadhi. 
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g)  Usiruhusu vumbi na mafusho mengine ya kutolea nje kutoka 
 kwa magari yanayotembea kutia uchafu kwa samaki kavu      
h) Epuka samaki kavu kuwasiliana na ardhi; paka samaki kwenye 
 rafu zilizoinuliwa.
di) Tumia hatua za kudhibiti miiba mfano matumizi ya mitego       
j)  Hakikisha eneo sahihi la kituo cha kuhifadhia mbali na uchafuzi  
 unaowezekana, miamba, vumbi, n.k.       
k)  Hakikisha makazi sahihi ya duka na kiingilio salama kutoka kwa 
 watu wasio ruhusa.       
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10.0 UFUNGAJI 

10.1 Mazoea Mabaya
a)  Matumizi ya vifaa na njia zisizofaa za kupakia.      
b)  Kuweka samaki chini ya shinikizo kubwa.     
c)  Usa mbaya wa vifaa vya kupakia.      
d)  Usa mbaya wa vifurushi.      
e)  Ufungashaji wa samaki kavu.     
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10.2 Mazoea Muzuri 
a)  Samaki inapaswa kuweka kwenye mifuko kavu au sanduku 
 ambao zinahusu hewa.      
b)  Kiwango cha samaki kinachofaa kinapaswa kuweka katika 
 ukubwa unaofa wa vifurushi na epuka kunya samaki pia 
 kwenye vyombo vidogo.      
c)  Wanaopakia samaki wanapaswa kuzingatia usa mzuri na 
 ufungashaji inapaswa kufanyiwa katika mazingira ya usa.      
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11.0 USAFIRI KWENDA SOKONI 

11.1 Mazoea Mabaya
a) Usari unamaanisha ambayo inaruhusu vumbi, mafusho ya 
 kutolea nje mafuta na hali ya mvua au unyevu kuathiri samaki.      
b)  Kupanda, kuketi, kukanyaga, kulala nk juu ya lori la usarishaji  
 wa samaki.     
c)  Transporting samaki sana katika njia ndogo ya usari ambayo 
 matokeo katika stacking na kunya kwa o paket wengi na 
 kuyajaza.      
d)  Matumizi ya njia polepole za usarishaji ambazo husababisha 
 uporaji wa samaki kabla ya kukia soko.      
e)  Matumizi ya barabara duni zilizo na vumbi na matope, ambazo 
 zinaingia kwenye bidhaa.      
f)  Usa duni wa malori ya kusarisha.       
g)  Uchafu wa wafanyakazi ambao kuja katika kwa kuwasiliana na 
 samaki wakati usari.      
h)  Usarishaji wa samaki na bidhaa zingine kwenye kabati moja la 
 lori.     
Ii)  Usarishaji wa samaki kwa kutumia malori ya zamani na 
 yaliyosimamiwa ambayo hutoa sabuni nyingi na kuvunja 
 husababisha kuchelewesha.
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11.2 Mazoea Muzuri 
a)  Hakikisha usa sa na usa wa gari la usarishaji.      
b)  Funika samaki walio na vifurushi na nyenzo sugu ya maji sema 
 karatasi ya plastiki au tarpaulin kulinda bidhaa kutoka kwa 
 vumbi au mvua wakati wa usarishaji.      
c)  Kama inawezekana, kutumia magari kufunikwa kwamba kutoa 
 makazi ya kutosha na samaki.      
d)  Usichukue samaki na bidhaa zingine kwenye kabati moja la 
 lori. Ikiwa ni hivyo, hakikisha kuwa bidhaa zote zimehifadhiwa 
 salama ili kuzuia uchafuzi wa mto.      
e)  Usibebe watu au mali zao katika gari moja na samaki      
f) Malori ya zamani au picha ambazo zinatoa mafusho mengi ya
 kutolea nje hazipaswi kutumiwa kusarisha samaki, au ikiwa ni 
 hivyo inapaswa kutumiwa vizuri.       
g) Ikiwa njia mbadala zipo, epuka kusarisha samaki kwenye 
 barabara zenye vumbi na vumbi.
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